Abuse/แจ้งลบ
ABUSE / แจ้งลบ
Your Email :
Why? !
Security Code

สมัครฟรีเวปบอร์ด | ลงประกาศ ซื้อ-ขายสินค้า | เปิดร้านค้าออนไลน์ฟรี | รับฝากเครื่อง Server
รับทำเว็บ | บริการสร้างเว็บไซต์ | ติดต่อลงโฆษณา


สตง.ชึ้มูล จะชี้แจงอย่างไรดี




เทศบาลฯ ถูก สตง.ชี้มูลความผิดเกี่ยวกับการให้
เบิกทุนการศึกษาเด็กที่อยู่ในเขตเทศบาลฯ ที่
กำลังศึกษาในระดับปริญญาตรี ในสาขาวิชาที่
เทศบาลฯกำลังขาดแคลนบุคลากรเพื่อให้มา
ปฏิบัติงานในเทศบาล (เป็นเด็กกำพร้าและด้อย
โอกาสทางการศึกษา) ว่าไมได้เป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนรวม จึงเรียกเงินคืนที่ได้เบิกจ่ายเป็นค่าเรียน และอุปกรณ์
อย่างเรียนถามท่านนิติกรทั้งหลายว่า เรามีวิธีที่จะชี้แจงหรือโต้แย้ง สตง.ได้หรือไม่ อย่างไรครับ เพราะ ผมเห็นว่าการเบิกจ่ายเป็นอำนาจของเทศบาลฯที่สามารถกระทำได้ และรธน ก็ให้อำนาจให้ทำได้ ทั้งยังเป็นการให้โอกาสแก่เด็กซึ่งเขาเป็นเด็กกำพร้าและด้อยโอกาสทางการศึกษา ในเขตเทศบาลซึ่งเมื่อเขาจบมาก็มาทำงานในเทศบาลฯก็เป็นประโยชน์แก่ท้องถิ่นซึ่งเป็นบ้านเกิดของตัวเอง ผมจึงความกรุณานิติกรทุกท่านช่วยแนะนำและเสนอความคิดเห็นด้วยครับ

โดย ผู้ช่วยนิติกร - [27 ก.ค. 2552 , 11:01:45 น.] ( IP = 118.172.214.51 : : ) เก็บกระทู้นี้ไว้ใน Bookmarkส่งกระทู้นี้ให้เพื่อนของคุณแจ้งลบกระทู้

ข้อความ 1

ก็ตั้งกรรมการสอบข้อเท็จจริงก่อนก็ได้...ว่าได้ดำเนินการตามที่ หนังสั่งการ ระเบียบ กฎหมายที่ให้อำนาจไว้ถูกต้องตามขั้นตอนหรือไม่..แล้วแจ้ง สตง. ....หรือจะใช้วิธีส่งเรื่องให้ผู้ว่าวินิจฉัยให้ ตาม มาตรา 103 พรบ.การเงินก็ได้(ควรหาเหตุผลที่ดีหรือตั้งกรรมการสอบก่อนแล้วรายงานผู้ว่า)..ความเห็นของผู้ว่าเป็นเช่นไรส่วนมาก สตง.จะยุติเรื่องให้ครับ

โดย เปลวเทียน [27 ก.ค. 2552 , 11:24:32 น.] ( IP = 118.173.242.110 : : )

ข้อความ 2

เห็นด้วยกับ คห.1 คับ ถ้าไมไหนด้วยก็รายงานผูว่าวินิจฉัยตามระเบียบการเงินคับ

โดย นนน [27 ก.ค. 2552 , 12:02:44 น.] ( IP = 118.175.13.186 : : )

ข้อความ 3

ผมรู้จัก สตง.บางท่านพอสมควรและเคยไม่ตอบความเห็นของสตง.มาแล้วซึ่งวิธีการแก้ไขปัญหาก็คือทำเรื่องขอยกเว้นระเบียบกับผู้ว่าฯส่วนกรณีชี้มูลความผิดก็ตั้งคณะกรรมการสอบควบคู่กันไปเมื่อจบแล้วก็รายงาน สตง.ไปว่าได้ดำเนินการอย่างไร

โดย นิติกร [27 ก.ค. 2552 , 12:08:26 น.] ( IP = 125.27.185.169 : : )

ข้อความ 4

ศึกษาตามหนังสือ ที่ 0808.2/ว 1365 ลว.30เม.ย.2550 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สามารถทำได้ครับ 100 เปอร์เซ็น
-ถ้า สตง.ไม่พอใจในข้อชี้แจง
-ให้ทำเรื่องถึงผู้ว่าราชการจังหวัด วินิจฉัย ตาม ข้อ 103 ของระเบียบการเงินฯ ครับ
สู้เขาครับท่าน ด้วยความปราถนาดีครับ

โดย นิติ กรุงเก่า [27 ก.ค. 2552 , 15:07:48 น.] ( IP = 125.26.9.116 : : )

ข้อความ 5

ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ คห ที่ 4 ครับพอดีทางเทศบาลฯได้ทำการเบิกจ่ายทุนการศึกษาดังกล่าวก่อน หนังสือที่ท่านอ้าง.. จึงถูกสตง.ชี้ว่าไม่ดำเนินการตามหนังสือที 0808.2/ว 1365 ลว.30เม.ย.2550 และได้เบิกจ่ายมาจนถึงปี 51 ซึ่งผมมาดูเรื่องนี้หลังจากที่มีการเบิกจ่ายแล้วครับ

โดย ผู้ช่วยนิติกร - [27 ก.ค. 2552 , 15:19:18 น.] ( IP = 118.172.213.234 : : )

ข้อความ 6

ต่อจากความเห็นที่ 4 งั้นอ้างอำนาจหน้าที่ตามพรบ.จัดตั้งเทศบาลฯประกอบกับหนังสือ ที่ มท.0313.4/ว 3050 ลว.22 ก.พ.2543
-แล้วรอฟังความเห็นสตง. อีกที แล้วคอยว่ากัน
ด้วยความปราถนาดี ครับ

โดย นิติ กรุงเก่า [27 ก.ค. 2552 , 15:33:53 น.] ( IP = 125.26.9.116 : : )

ข้อความ 7

ระบบการทำงานของ สตง คือ ก่อนจะชี้มูลหรือให้ชี้แจงในเรื่องอันใด เขาเห็นว่าการใช้จ่ายเงินนั้นไม่มีกฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ หรือมติคณะรัฐมนตรี ให้อำนาจท้องถิ่นั้นทำได้ ดังนั้น ถ้องถิ่นต้องไปตรวจสอบดดูว่าการที่เราจ่ายเงินไปนั้น มีระเบียบใดให้อำนาจไว้ หากไม่มี ก็ถือว่าท้องถิ่นทำไม่ถูกต้อง ดังนั้น ต้องคืนเงินให้กับหน่วยงานสถานเดียว ไม่มีอะไรยุ่งยากครับ ผิดก็ส่งเงินคืน ส่งสำเนาใบเสร็ยแจ้ง สตง ไป เรื่องก็น่าจะจบ เพราะ สตง เขามีหน้าที่ดูแลเงินของแผ่นดินครับ

โดย ว่าที่... [28 ก.ค. 2552 , 07:18:14 น.] ( IP = 119.42.72.3 : : )

ข้อความ 8

เห็นด้วยกับ 7 สตง.เค้าดูมาดีแล้วว่า
การกระทำของเทศบาลไม่มีระเบียบรองรับ
ไอ้การมาอ้างความเป็นท้องถิ่น ความเป็นอิสระ หรือ รธน.อะไรก็ตามเนี่ยะ
อยากถามว่ามันหมายความว่าคุณ
สามารถทำอะไรก็ได้
ในแผ่นดินนี้เลยหรือเปล่า
เจอมาเยอะ เห็นมาแยะแล้ว
ประเภทอ้างแบบเนี้ยะ
แล้วเที่ยวทำไปเรื่อย
สุดท้ายไม่พ้นการทุจริต หาเสียงให้ตัวเองทั้งนั้น
เวรกรรมประเทศไทย

เข้าคำถาม จริงๆถ้าสตง.เค้าให้เรียกเงินคืนนั้น
คุณไม่ต้องชี้แจงแล้ว
เพราะตอนที่เค้าลงตรวจ เค้าต้องเรียกเจ้าหน้าที่
ไปชี้แจงก่อนอยู่แล้ว
แต่แสดงว่าเจ้าหน้าที่ชี้แจงไม่ได้ หรือฟังไม่เข้าท่านั่นแหละ
เค้าจึงมีคำสั่งให้เรียกเงินคืน
คุณก็มีหน้าที่สอบไป เจ้าหน้าที่ที่เบิกจ่าย
มีหน้าที่ชี้แจง ผลเป็นไง
จะเรียกเงินคืนหรือจะช่วยกันเอง
ก็แล้วแต่เทศบาล แต่เอ็นดูเขาเอ็นเราขาดก็
ช่วยไม่ได้นะ

โดย 102 [28 ก.ค. 2552 , 08:37:25 น.] ( IP = 203.151.17.34 : : 10.59.102.208 )

ข้อความ 9

ถ้ากรมฯเขาไม่เห็นความสำคัญ ของเด็กฯเขาคงไม่ออกหนังสือหนังสือ ที่ มท.0313.4/ว 3050 ลว.22 ก.พ.2543 มา

โดย นิติ กรุงเก่า [28 ก.ค. 2552 , 08:47:50 น.] ( IP = 125.26.8.11 : : )

ขอเชิญแสดงความคิดเห็น
จาก : *
Code :
กรุณากรอก Code ตัวเลขด้านบน *
อีเมล์ : หากไม่ต้องการให้เว้นว่าง
Your Photo : ไม่เกิน 150KB
ยินดีให้รูปประกอบนี้ ไปให้บริการ ส่งรูปภาพเข้ามือถือ ยินดี ไม่ยินดี
บริการใหม่!! รับฝาก File ฟรี!
รายละเอียด :
Icon Toy
Special command
Register User
Login User

* *
กรุณาคลิ๊ก Post message เพียงครั้งเดียว.... 

คำเตือน
  • การแอบอ้างใช้ชื่อบุคคลซึ่งอาจทำให้บุคคลนั้นเกิดความเสียหาย อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • การโพสรูปภาพที่ไม่เหมาะสม หรือ ไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของภาพ อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • หากพบเห็นรูปภาพหรือกระทู้ที่ไม่เหมาะสมสามารถเมล์เข้ามาได้ที่ freewebboard@thaimisc.com โดยระบุ subject "กระทู้ไม่เหมาะสม" พร้อมทั้งระบุ ADDRESS ของเว็บบอร์ด