Abuse/แจ้งลบ
ABUSE / แจ้งลบ
Your Email :
Why? !
Security Code

สมัครฟรีเวปบอร์ด | ลงประกาศ ซื้อ-ขายสินค้า | เปิดร้านค้าออนไลน์ฟรี | รับฝากเครื่อง Server
รับทำเว็บ | บริการสร้างเว็บไซต์ | ติดต่อลงโฆษณา


คุณสมบัติเลขาฯ




ผมอยากทราบว่าคุณสมบัติเลขาฯนายกเทศมนตรีหรือเลขาฯนายกอบต..ต้องจบปริญญาหรือไม่และมีระเบียบอย่างไร

โดย นิติกรk [13 ม.ค. 2549 , 11:49:57 น.] ( IP = 203.107.142.16 : : ) เก็บกระทู้นี้ไว้ใน Bookmarkส่งกระทู้นี้ให้เพื่อนของคุณแจ้งลบกระทู้

ข้อความ 1

อปท.อื่นผมไม่ทราบ ขอแสดงความเห็นเฉพาะ อบต. เห็นว่า ถ้ามองตรรกะธรรมดา ขนาดนายใหญ่ (นายก) ยังไม่ต้องจบปริญญา แล้วรอง หรือเลขาฯ จะต้องจบได้อย่างไร

ถ้าตอบตาม พรบ.สภาตำบลฯ มาตรา 58/1 อนุมาตรา (1) ระบุคุณสมบัติเกี่ยวกับวุฒิการศึกษาของผู้มีสิทธิสมัครนายกอบต.ไว้ แล้ว และรองนายกก็มีมาตรา 58/4 โดยใช้หลักเดียวกัน สำหรับเลขาฯ นายก อบต.นั้น มีเพียงมาตรา 58/3 ที่ระบุคุณสมบัติไว้เพียงว่าต้องไม่เป็นสมาชิกสภาหรือเจ้าหน้าของรัฐเท่านั้น

ถ้าตอบตามความเห็นในทางวิเคราะห์เองส่วนตัว (หากผิดพลาดขอรับผิดแต่ผู้เดียว) ตำแหน่งเลขาฯ ถือเป็นตำแหน่งที่เอื้อประโยชน์ให้พวกพ้องโดยชอบ โดยมีเงินเดือน ซึ่งเป็นเงินของรัฐตอบแทน เป็นระบบอุปถัมภ์โดยชอบด้วยกฎหมาย ส่วนอำนาจหน้าที่ในการบริหารงานนั้น ก็แล้วแต่ว่านายกจะให้ทำอะไร หรือจะไม่ให้ทำอะไรก็ได้ ดังนั้นก็แล้วแต่นายก ว่าเลือกคนอย่างไร มาทำงาน ถ้าดี ก็ดีไป (ซึ่งทางปฏิบัติก็อาจทำตัวใหญ่กว่านายกเสียอีก, หยิ่ง, ล้วงลูกการทำงานของพนักงานท้องถิ่น)

โดย Here Choo (เฮียชู) ดูรายละเอียดสมาชิกคนนี้ [13 ม.ค. 2549 , 13:11:49 น.] ( IP = 61.7.130.192 : : )

ข้อความ 2

ขอโทษมาตราข้างต้นผิด ที่ถูกคือ มาตรา 58/1 (2) ไม่ใช่ อนุมาตรา (1)

โดย Herechoo (เฮียชู) ดูรายละเอียดสมาชิกคนนี้ [13 ม.ค. 2549 , 13:13:24 น.] ( IP = 61.7.130.192 : : )

ข้อความ 3

โอ้โฮ....เฮียชูตอบได้เจ๋งมั่ก ๆ ใครอยากเป็นผู้ตอบกระทู้ให้เพื่อน ๆ นิติกร ก็เอาอย่างเฮียชูนะครับ อ้างกฎหมาย ระเบียบที่เกี่ยวข้องให้เพื่อน ไปค้นคว้าได้ด้วย.. เยี่ยมครับ ผมเลยไม่ต้องตอบในกระทู้นี้ เพราะเฮียแกตอบได้เจ๋งแล้วครับ

โดย นิติกรเฒ่า [13 ม.ค. 2549 , 16:12:40 น.] ( IP = 203.113.77.73 : : )

ข้อความ 4

กำลังอบรม นิติกรรุ่นที่ 3 อาจารย์บรรยายวิชา การเลือตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่น ว่า สำหรับเลขานายก ไม่ได้กำหนดคุณสมบัติการศึกษา อายุ เด็ก 6 เดือน ก็เป็นเลขาได้ ถ้ามีความสามารถทำงานให้แก่ราชการได้
เลขา นายก อบต. ของผม ยังเรียนอยู่ราชภัฎฯ เลย บางวันมาทำงาน บางวันก็ไปเรียน

โดย สนม [14 ม.ค. 2549 , 23:02:54 น.] ( IP = 203.144.176.98 : : )

ข้อความ 5

ส่วนระดับเทศบาล นายก ต้องจบระดับไม่ต่ำกว่า ป. ตรีหรือเทียบเท่า หรือเคยเป็นสมาชิกสภาท้องถิ่น ผู้บริหารท้องถิ่น หรือสมาชิกรัฐสภา ตาม มาตรา 48 เบญจ
ส่วนรองฯ กับเลขา ก็เช่นเดียวกันกับข้างต้นตามมาตรา 48 นว

โดย น้องณุ [15 ม.ค. 2549 , 09:06:03 น.] ( IP = 202.57.183.70 : : )

ข้อความ 6

เลขา นายก อบต.
ไม่จำเป็นต้องเป็นคนพื้นทีตำบลนั้น ๆ ใช่ป่าว???
จะมาจากจังหวัดอื่น ๆ ก็ได้

โดย วิเคราะห์ ระยอง [15 ม.ค. 2549 , 10:36:48 น.] ( IP = 203.156.113.224 : : )

ข้อความ 7

สำหรับตำเเหน่งรองนายกกับเลขา คุณสมบัติเหมือนกับนายกตรับ ของเทศบาลต้องจบ ป ตรี หรือเคยเป็น ส.ส.,ส.ว.,ส.ท.,หรือผู้บริหารท้องถิ่นมาก่อนครับ

โดย อัต [18 ม.ค. 2549 , 17:59:16 น.] ( IP = 203.113.70.74 : : )

ขอเชิญแสดงความคิดเห็น
จาก : *
Code :
กรุณากรอก Code ตัวเลขด้านบน *
อีเมล์ : หากไม่ต้องการให้เว้นว่าง
รูปภาพ : ไม่เกิน 150KB
ยินดีให้รูปประกอบนี้ ไปให้บริการ ส่งรูปภาพเข้ามือถือ ยินดี ไม่ยินดี
บริการใหม่!! รับฝาก File ฟรี!
รายละเอียด :
Icon Toy
Special command
Register User
Login User

* *
กรุณาคลิ๊ก Post message เพียงครั้งเดียว.... 

คำเตือน
  • การแอบอ้างใช้ชื่อบุคคลซึ่งอาจทำให้บุคคลนั้นเกิดความเสียหาย อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • การโพสรูปภาพที่ไม่เหมาะสม หรือ ไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของภาพ อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • หากพบเห็นรูปภาพหรือกระทู้ที่ไม่เหมาะสมสามารถเมล์เข้ามาได้ที่ freewebboard@thaimisc.com โดยระบุ subject "กระทู้ไม่เหมาะสม" พร้อมทั้งระบุ ADDRESS ของเว็บบอร์ด