ฝากข้อความที่แนะนำ

Abuse/แจ้งลบ
ABUSE / แจ้งลบ
Your Email :
Why? !
Security Code


สมัครฟรีเวปบอร์ด | ลงประกาศ ซื้อ-ขายสินค้า | เปิดร้านค้าออนไลน์ฟรี | รับฝากเครื่อง Server
รับทำเว็บ | บริการสร้างเว็บไซต์ | ติดต่อลงโฆษณา


อินทนูครูไทย




เรียน อาจารย์เอกชัย
หนูได้รับคำแนะนำและตอบคำถามจากอาจารย์ ใน กระทู้ข้อที่ 04845 และในการนี้ก็ได้ซื้อเครื่องหมาย(อินทนู)มาใส่แต่ปรากฏว่าโดนหัวหน้าซักถามและตักเตือนดิฉันว่า ให้ไปศึกษาดูข้อมูลให้ดีก่อน
เพราะยังไม่มีระเบียบการแต่งกาบและเครื่องประดับของครูออกมาเลยค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยว่าที่อาจารย์บอกดิฉันมานั้น ดิฉันสามารถดูข้อมูลเรื่องนี้จากตรงไหน ซึ่งในส่วนของเงินเดือนนั้น ดิฉันเงินเดือนเกินขั้นที่ 3 ของอันดับ คศ.1 แล้วค่ะ(ปัจจุบันเงินเดือน 15,780.-บาท)
ขอบพระคุณค่ะ

โดย คนขี้สงสัย - [28 ส.ค. 2553 , 12:58:33 น.] ( IP = 182.93.234.59 : : ) เก็บกระทู้นี้ไว้ใน Bookmarkส่งกระทู้นี้ให้เพื่อนของคุณแจ้งลบกระทู้

ข้อความ 1

อาจารย์ลองศึกษาดูครับ

โดย 111 [28 ส.ค. 2553 , 15:17:16 น.] ( IP = 118.173.70.134 : : )

ข้อความ 2

ข้อมูลเพิ่มเติม

โดย 111 [28 ส.ค. 2553 , 15:18:26 น.] ( IP = 118.173.70.134 : : )

ข้อความ 3

กฎหมาย ประกาศ ระเบียบ หรือข้อบังคับ เรื่องเครื่องแบบสำหรับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ( รวมทั้งบรรณารักษ์ ) ไม่มีจริง ๆ ครับ
ไม่ใช่เพิ่งจะไม่มี แต่ไม่มีมานานแล้ว
แต่ถึงจะไม่มี ก็ไม่ได้แปลว่าครูและบุคลากรทางการศึกษาตำแหน่งบรรณารักษ์ จะแต่งเครื่องแบบใส่อินทรธนูไม่ได้ ( ถ้าไม่มีระเบียบ ก็จะใส่ขีดแบบไหน ๆ ก็ไม่ได้ทั้งนั้นใช่ไหม จะใส่ 2 ขีด หรือ 3 ขีด ก็ไม่มีระเบียบ หรือหัวหน้าบอกว่าไม่ต้องแต่งเครื่องแบบ )

เรื่องนี้ “กลุ่มวิจัยพัฒนากฎหมายคดีความและนิติการ : สพฐ.” เคยตอบไว้ตั้งแต่ปี 2551 ที่ http://kormor.obec.go.th/FAQ/faq0001.htm ว่า

ขอให้ดู มาตรา 5 แห่ง พ.ร.บ.ระเบียบข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ.2547 ซึ่งกำหนดไว้ว่า " บรรดาคำว่า ข้าราชการพลเรือน ที่มีอยู่ในกฎหมาย ประกาศ ระเบียบ และข้อบังคับอื่นใด ให้หมายความรวมถึงข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาด้วย เว้นแต่จะได้มีกฎหมาย ประกาศ ระเบียบ หรือข้อบังคับอื่นใดที่บัญญัติไว้สำหรับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาโดยเฉพาะ"
ซึ่งเรื่องเครื่องแบบข้าราชการ ไม่พบว่ามีกฎหมาย และ กฎ ที่บัญญัติไว้สำหรับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาโดยเฉพาะ ดังนั้นจึงต้องใช้ของข้าราชการพลเรือน

คุณลองปริ้นท์ที่ผมบันทึกไว้ในบล็อก http://gotoknow.org/blog/nfeph999/373524 ทั้งหมด รวมทั้งคำตอบนี้ ไปอธิบายให้หัวหน้าดูนะครับ
แต่ถ้าอธิบายแล้วไม่ได้ผล เพราะบางครั้งเมื่อผู้บริหารพูดไปแล้วก็มักจะต้องรักษาคำพูด เราก็ต้องทำตามเขา เขาจะให้ใส่กี่ขีดกี่ดอก หรือยังไม่ให้แต่งเครื่องแบบ รอระเบียบก่อน ก็ควรทำตาม
( ถ้ารอระเบียบก่อน เกรงว่าจะต้องรออย่างไม่มีกำหนด เพราะเดิมครูเป็นแท่ง ก.พ.เป็นซี เทียบกันยาก เขายังไม่ออกระเบียบเครื่องแบบครูออกมาเลย ตอนนี้ยิ่ง ก.พ. ก็เป็นแท่งคล้ายครู เทียบกันง่ายแล้ว เขาอาจจะไม่คิดออกระเบียบเครื่องแบบครูอีก )

โดย ค. กศน.ผักไห่ - [29 ส.ค. 2553 , 11:06:44 น.] ( IP = 125.26.11.117 : : )

ขอเชิญแสดงความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ
จาก : *
Code :
กรุณากรอก Code ตัวเลขด้านบน *
อีเมล์ : หากไม่ต้องการให้เว้นว่าง
Your Photo : ไม่เกิน 150KB
ยินดีให้รูปประกอบนี้ ไปให้บริการ ส่งรูปภาพเข้ามือถือ ยินดี ไม่ยินดี
บริการใหม่!! รับฝาก File ฟรี!
รายละเอียด :
Icon Toy
Special command
Register User
Login User

* *
กรุณาคลิ๊ก Post message เพียงครั้งเดียว.... 

คำเตือน
  • การแอบอ้างใช้ชื่อบุคคลซึ่งอาจทำให้บุคคลนั้นเกิดความเสียหาย อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • การโพสรูปภาพที่ไม่เหมาะสม หรือ ไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของภาพ อาจถูกดำเนินคดีทางกฏหมายได้
  • หากพบเห็นรูปภาพหรือกระทู้ที่ไม่เหมาะสมสามารถเมล์เข้ามาได้ที่ freewebboard@thaimisc.com โดยระบุ subject "กระทู้ไม่เหมาะสม" พร้อมทั้งระบุ ADDRESS ของเว็บบอร์ด